เลอโนโว IdeaPad L3 15IML05 81Y3001PRU
บทวิจารณ์สั้น ๆ
เลือกในการให้คะแนน
5
คะแนนที่ดีที่สุด
แล็ปท็อปราคาประหยัด
15 นิ้ว - 2026 - สำหรับบ้าน - สำหรับเกมระดับเริ่มต้น - สำหรับทำงาน
ซื้อ Lenovo IdeaPad L3 15IML05 81Y3001PRU
ลักษณะเฉพาะ Lenovo IdeaPad L3 15IML05 81Y3001PRU
Yandex.Market ข้อมูล
| ประเภท | |
| ประเภท | สมุดบันทึก |
| ระบบปฏิบัติการ | Windows 10 Home |
| ซีพียู | |
| ซีพียู | Intel Core i5, Intel Core i5 10210U 1600 MHz |
| แกนประมวลผล | ดาวหาง Lake-U |
| จำนวนแกนประมวลผล | 4 |
| ขนาดแคช L2 | 1 ลบ |
| ขนาดแคช L3 | 6 ล้านบาท |
| หน่วยความจำ | |
| หน่วยความจำ | DDR4 ขนาด 4 GB |
| ขนาดสูงสุด | 12 GB |
| จำนวนช่อง | 1 |
| แรมบัดกรี | 4 กิกะไบต์ |
| ภาพ | |
| หน้าจอ | 15.6 นิ้วกว้าง 1920x1080 |
| ประเภทปกหน้าจอ | ป้องกันแสงจ้า |
| ประเภทเมทริกซ์หน้าจอ | TN |
| แสงไฟหน้าจอ | LED |
| ประเภทกราฟิกการ์ด | ในตัว |
| โปรเซสเซอร์วิดีโอ | กราฟิก Intel UHD |
| ประเภทหน่วยความจำวิดีโอ | SMA |
| อุปกรณ์จัดเก็บข้อมูล | |
| การกำหนดค่าไดรฟ์ | SSD |
| ความจุรวม | 256 GB |
| พื้นที่จัดเก็บ SSD ทั้งหมด | 256 GB |
| อินเทอร์เฟซของไดรฟ์ | ม. 2 |
| ฟอร์มแฟกเตอร์ของไดรฟ์ | ม. 2 2242 |
| ไดรฟ์ออปติคอล | ไม่ |
| การสื่อสาร | |
| LAN / โมเด็ม | การ์ดเครือข่าย 1000 Mbps |
| การเชื่อมต่อแบบไร้สาย | Wi-Fi IEEE 802.11ac, บลูทู ธ 5.0 |
| อินเทอร์เฟซ | USB 3.1 Type A x 2, USB 3.1 Type-C, HDMI out, Mic / Headphone Combo |
| อาหาร | |
| ความจุแบตเตอรี่ | 36 Wh |
| อุปกรณ์อินพุต | |
| อุปกรณ์กำหนดตำแหน่ง | ทัชแพด |
| เสียง | |
| ลำโพงในตัว | มี |
| ไมโครโฟนในตัว | มี |
| นอกจากนี้ | |
| เว็บแคม | ใช่ 0.3 MP |
| คุณสมบัติ: | ช่องล็อค Kensington |
| ขนาด (LxWxT) | 363x254.6x22.9 มม |
| น้ำหนัก | 2.2 กก |
| ข้อมูลเพิ่มเติม | FW TPM 2.0 โมดูลแพลตฟอร์มที่เชื่อถือได้ |
ความคิดเห็นของลูกค้าสำหรับ Lenovo IdeaPad L3 15IML05 81Y3001PRU
Yandex.Market ข้อมูล
ข้อดี:
1. โปรเซสเซอร์ที่ดี YouTube สามารถเล่น 2160p60 ได้โดยไม่สะดุด 2. SSD ใหญ่เร็ว Windows 10 เริ่มทำงานในเวลาประมาณ 10 วินาทีพร้อมกับโปรแกรมที่ติดตั้งไว้ 3. ลักษณะและการประกอบ. มันดูน่าทึ่งพลาสติกมีคุณภาพสูงไม่ถูก ไม่ควรแตก 4. แบตเตอรี่และการชาร์จ ใช้ชีวิตได้นานหากคุณประหยัดพลังงานสูงสุดและชาร์จได้อย่างรวดเร็ว ไม่กี่นาทีก็เพียงพอที่จะเพิ่มการชาร์จจาก 15% เป็น 23% 5. รับประกันหนึ่งปีจากผู้ผลิต และด้วยรหัส QR ใต้แป้นพิมพ์ (ดูในภาพ) คุณสามารถดูจำนวนวันที่เหลือก่อนที่จะหมดอายุ 6. หน้าจอ ย้ายมาที่นี่เนื่องจากข้อบกพร่อง "ตามหลักการแล้วมันเป็นเรื่องปกติชัดเจนสว่าง แต่การแสดงสีไม่เหมาะกับฉันเลย - สีจางเกินไปมีสีขาวมากความสว่างไม่ได้ช่วยเลยไม่มีคอนทราสต์มากยิ่งขึ้น เห็นได้ชัดว่ามีความจำเป็นต้องปรับด้วยตนเองหากทำได้ทั้งหมด " - ฉันเขียนสิ่งนี้มาก่อน ตอนนี้ฉันอัปเดตข้อมูล - ใน Windows มีคำสั่งสำหรับการปรับเทียบจอภาพด้วยตนเอง ต้องขอบคุณเขาที่ทำให้เราสามารถเปลี่ยนภาพให้ดีขึ้นได้ - ตอนนี้สีปกติมากขึ้นความเปรียบต่างตามปกติก็ปรากฏขึ้น หากคุณไม่ทราบว่าฉันกำลังพูดถึงอะไรเพียงพิมพ์ "วิธีปรับเทียบจอภาพ windows 10" บนอินเทอร์เน็ต 7. ลำโพงที่ยอดเยี่ยมและไมโครโฟนในตัว เสียง Dolby Audio นอกจากนี้ยังมีโปรแกรมที่เกี่ยวข้อง ไมโครโฟนมีความชัดเจนไม่มีเสียงรบกวน เขาอยู่ใกล้กับกล้อง แต่แม้จะอยู่ห่างออกไปหนึ่งเมตรเขาก็ยังได้ยินเสียงแม้จะไม่ดังมาก
ข้อเสีย:
1. การถ่ายวิดีโอ บอกตามตรงว่าฉันไม่รู้ว่ามันเป็นการ์ดจอแบบไหนที่ไม่มีเบอร์ด้วยซ้ำ มันเป็นแค่กราฟิก UHD ... สำหรับตอนนี้ผมจะจัดว่าเป็นข้อเสียเพียงเพราะยังไม่ชัดเจนว่ามันคืออะไร ดังนั้นจึงดึง GTA San Andreas ที่ความละเอียดดั้งเดิมต่ำ WoT Blitz ทำงานที่ 60 fps ที่การตั้งค่าขั้นต่ำโดยแทบจะไม่หย่อนคล้อย 2. ไม่มีช่องสำหรับการ์ด SD อย่างน้อยบางส่วน ในทางกลับกันมี Type C ฟรี ... 3 ข้อเสียเปรียบเล็กน้อย - ปกที่สวยงามนี้รวบรวมลายนิ้วมือ พวกเขาไม่ได้หวือหวามากนัก แต่ในความสว่างพวกเขาโดดเด่น ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะเช็ดออกด้วยเสื้อยืด คุณต้องการสิ่งที่แข็งแกร่งกว่านี้
ความคิดเห็น:
การไม่มี Windows โดยค่าเริ่มต้นไม่ใช่ข้อเสีย คุณเพียงแค่ต้องรู้วิธีการติดตั้ง และไดรเวอร์ทั้งหมดอยู่ในเว็บไซต์ Lenovo หากจู่ๆทัชแพดของคุณไม่ทำงานคุณควรทราบว่าไม่มีไดรเวอร์สำหรับมันประสิทธิภาพของมันขึ้นอยู่กับไดรเวอร์ชิปเซ็ต เป็นเครื่องที่แล็ปท็อปต้องการตั้งแต่แรก
ข้อดี:
สร้างคุณภาพ ความแข็งแรงของตัวถัง แผงด้านล่างเป็นพลาสติกสีเทาหนาจริงๆไม่มีการทาสีไม่มีอะไรให้ลอกออก ความเป็นไปได้ของการอัพเกรดขนาดเล็ก แหล่งจ่ายไฟขนาดกะทัดรัด การระบายความร้อนของโปรเซสเซอร์ที่ใช้งานอยู่
ข้อเสีย:
โดยหลักการแล้วคุณไม่ได้คาดหวังกับเงินประเภทนั้นมากนัก แต่ไม่มีการติดขัดที่ชัดเจน โปรเซสเซอร์นี้เหมาะอย่างยิ่งสำหรับเครื่องพิมพ์ดีดดูวิดีโอและอื่น ๆ อะนาล็อกที่ใกล้เคียงที่สุดของชิปวิดีโอคือ UHD620 คุณจะไม่สามารถย้อนกลับไปเป็นแปดหรือเจ็ดได้ตามปกติ - ไม่มีไดรเวอร์สำหรับรุ่นนี้ แป้นพิมพ์เป็นชิ้นส่วนเดียวที่มีแผงด้านบนของแล็ปท็อปและมีการเปลี่ยนแปลงมากที่สุดพร้อมด้วย (ตามเส้นทางของ Apple) ผู้ที่ชอบดื่มกาแฟด้วยโน้ตบุ๊กควรระมัดระวังและรอบคอบให้มากขึ้น การปิดแล็ปท็อปอายุต่ำกว่าสิบขวบนั้นไม่ชัดเจนเกินไป - คุณต้องกดปุ่มเปิด / ปิดค้างไว้นานกว่าหนึ่งวินาทีเพียงแค่ "จิ้ม" ไม่เพียงพอ
ความคิดเห็น:
หากคุณถอดฝาหลังออกซึ่งง่ายต่อการถอดทันใดนั้นคุณจะพบว่า: 1. ช่องว่างสำหรับหน่วยความจำ DDR-4 (มีการบัดกรี 4 กิกะบนบอร์ดฉันทำมันให้เสร็จเป็น 8 ซึ่งฉันแนะนำให้ทุกคน) 2. ขั้วต่อที่สองสำหรับฮาร์ดไดรฟ์ SATA ขนาด 2.5 "และแม้แต่ตะกร้าก็มีอยู่ข้างในแล้วฉันใช้สิ่งนี้และเสียบ SSD ตัวที่สองทุกอย่างทำงานได้ดี 3. ที่ที่มีขั้วต่อสำหรับติดตั้งไดรฟ์ดีวีดี ซึ่งช่วยให้คุณสามารถเสียบเข้ากับแล็ปท็อปได้อย่างน้อยฮาร์ดดิสก์ตัวที่สามแทนที่จะเป็นไดรฟ์ 4. การระบายความร้อนของโปรเซสเซอร์ (มีพัดลมให้) ยึดด้วยสกรูสามตัวฮีทซิงค์ - สี่ตัวการถอดสิ่งเหล่านี้ทำได้ง่ายๆโดยการถอดออก ฝาหลังของแล็ปท็อปเพื่อหล่อลื่นพัดลมหรือเปลี่ยนแผ่นระบายความร้อนทำงานได้โดยไม่มีปัญหา (ตรวจสอบเป็นการส่วนตัว) Ubuntu, Mint, Elementary OS ไดรเวอร์ที่เป็นกรรมสิทธิ์เดียวที่จะดึงดูดมาจากวาฟเฟิลดังนั้นจึงเป็นการดีกว่าที่จะม้วน linux พร้อมอินเทอร์เน็ตแบบใช้สายโดยทั่วไปนี่คือความฝันของผู้ชายที่ทำด้วยมือ (ไม่ใช่คนที่ตรงมาก)
ข้อดี:
กับ i3 สิ่งที่ยอดเยี่ยม ...
ข้อเสีย:
ราคาเกินราคาไปเล็กน้อย ...
ความคิดเห็น:
ทำงานได้ดี ... สำหรับ 1C หรืออย่างอื่นเพื่อธุรกิจ - สุดยอด ... igruhi ที่อื่น ๆ !
ข้อดี:
การออกแบบที่ดีหน้าจอเย็น เขารับมือกับงานท่องอินเทอร์เน็ตและดูวิดีโอได้ 100%
ข้อเสีย:
สิ่งเหล่านี้เป็นฐานล่างสุดของตลาดดังนั้นจึงไม่สำคัญ
ความคิดเห็น:
ข้อดี:
ทำงานอย่างเงียบ ๆ
ข้อเสีย:
Wi-Fi จะถูกตัดการเชื่อมต่อตลอดเวลา
ความคิดเห็น:
การชาร์จจะลดลงในเวลาประมาณ 3 ชั่วโมง
ข้อดี:
ราคาลักษณะขนาดหน้าจออายุแบตเตอรี่
ข้อเสีย:
พลาสติกของเคสมีความบาง ดิสก์ขนาดเล็ก - หลังจากใช้งานหกเดือนฉันต้องทำความสะอาดดิสก์เพื่อติดตั้งชุดสำนักงาน
ความคิดเห็น:
สำหรับใช้ในบ้านโดยเด็กอย่างถูกต้อง
ทางเลือกที่ยอดเยี่ยม! ลูกสาวมีความสุข - เธอตั้งโปรแกรมท่องอินเทอร์เน็ตดูหนังและเล่นด้วยความเร็วสูงสุดใน GTA)
ไม่ใช่แล็ปท็อปที่ไม่ดีสำหรับเงินของคุณ